Xóa án tích

Cập nhật lúc 19:53, Thứ Hai, 06/12/2010 (GMT+7)

Tôi bị phạt 3 năm tù, đã chấp hành xong, được trả tự do hơn 2 năm nay. Hiện nay tôi có nghề nghiệp, làm ăn lương thiện, ổn định.

 

Xin được hỏi: Tôi muốn xóa án tích có được không? Thủ tục ra sao? Cơ quan nào giải quyết? Xin chuyên mục Luật sư của bạn tư vấn giúp. Tôi xin cảm ơn.

 

Trần Văn Bé Năm (huyện Long Thành)

Theo các Điều 63, Điều 64, Điều 65, Điều 66, Điều 67 của Bộ luật Hình sự 1999 thì:

 

Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án và được tòa án cấp giấy chứng nhận.

 

* Đương nhiên được xóa án tích

 

Những người sau đây đương nhiên được xóa án tích:

 

1. Người được miễn hình phạt.

 

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại chương XI và chương XXIV của bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

 

a.  Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

 

b. Ba năm trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

 

c. Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

 

d. Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm.

 

* Xóa án tích theo quyết định của tòa án

 

1. Tòa án quyết định việc xóa án tích đối với những người đã bị kết án về các tội quy định tại chương XI (*) và chương XXIV (**) của bộ luật này, căn cứ vào tính chất của tội phạm đã được thực hiện, nhân thân, thái độ chấp hành pháp luật và thái độ lao động của người bị kết án trong các trường hợp sau đây:

 

a.  Đã bị phạt tù đến ba năm mà không phạm tội mới trong thời hạn ba năm, kể từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án;

 

b.  Đã bị phạt tù từ trên ba năm đến mười lăm năm mà không phạm tội mới trong thời hạn bảy năm, kể từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án;

 

c.  Đã bị phạt tù trên mười lăm năm mà không phạm tội mới trong thời hạn mười năm, kể từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án.

 

2. Người bị tòa án bác đơn xin xóa án tích lần đầu phải chờ một năm sau mới được xin xóa án tích; nếu bị bác đơn lần thứ hai trở đi thì phải sau hai năm mới được xin xóa án tích.

 

* Xóa án tích trong trường hợp đặc biệt

 

Trong trường hợp người bị kết án có những biểu hiện tiến bộ rõ rệt và đã lập công, được cơ quan, tổ chức nơi người đó công tác hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú đề nghị, thì có thể được tòa án xóa án tích nếu người đó đã bảo đảm được ít nhất một phần ba thời hạn quy định.

 

Như vậy, theo các điều luật đã viện dẫn trên, bạn chưa được xóa án tích.

 

Cần trao đổi cụ thể, bạn vui lòng gọi ĐT số: 0913.755442 để gặp luật sư.

LS.Nguyễn Đức

- (*)   Chương XI - Bộ luật Hình sự: Các tội xâm phạm an ninh Quốc gia.

- (**) Chương XXIV - Bộ luật Hình sự : Các tội phạm phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh.

 

.
.
;
.
.