Trả lời bạn đọc

Nộp đơn ly hôn qua bưu điện có được giải quyết hay không?

Cập nhật lúc 20:46, Thứ Ba, 12/11/2019 (GMT+7)

Chị Huyền Trân (ngụ xã Phú Thanh, huyện Tân Phú) thắc mắc, chị và anh T. đăng ký kết hôn tại phường Tân Định, TX.Bến Cát, tỉnh Bình Dương (nơi hộ khẩu thường trú của anh T. và chị đã nhập khẩu vào năm 2014). Nay chị muốn ly hôn với anh T. nhưng vì điều kiện đi lại xa xôi, chị có thể nộp hồ sơ ly hôn qua bưu điện có được giải quyết không?

Luật sư Cao Sơn Hà (Hội Luật gia tỉnh) cho biết, theo quy định tại Điều 190, Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 về gửi đơn khởi kiện đến tòa án thì người khởi kiện vụ án gửi đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo đến tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ án bằng các phương thức sau đây: nộp trực tiếp tại tòa án; gửi đến tòa án theo đường dịch vụ bưu chính; gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua cổng thông tin điện tử của tòa án (nếu có).

Căn cứ vào quy định trên, chị Huyền Trân có thể đến Tòa án nhân dân TX.Bến Cát nộp đơn trực tiếp hoặc gửi đơn qua đường bưu điện.

Đoàn Phú (ghi)

.
.
;
.
.